กรวิก แสนดี
เกิดที่ไทยเมื่อปี 2009 และย้ายตามแม่มาอยู่ที่ฟินแลนด์ตั้งแต่อายุ 10 ขวบ เริ่มเข้าฝึกซ้อมสกีตอนอายุ 11 โดยฝึก สกีครอสคันทรี, สกีจัมพ์, ไบแอทล่อนและ นอร์ดิกคอมไบน์ และเล่นกีฬาอื่นๆ เสริม เช่น ไอซ์ฮ๊อกกี้, ฟุตบอล และ กรีฑา
เคย
เข้าแข่งขัน ฟินแลนแชมป์เปี้ยนชิพ 8 รายการ
Cross country ski Sprint
Ski jump FIN NC 14 year old 2nd place
Biathlon FIN NC 7th place
Nordict combine FIN NC 1st place
พ่อและแม่มีส่วนในการสนับสนุนเป็นอย่างมาก ทั้งอุปกรณ์การแข่งขัน ทั้งทุ่มเทเวลาให้น้องได้ฝึก และมีผู้ฝึกสอนหลายคนก็ได้ช่วยฝึกฝนให้กับบิ๊ก
ตัวบิ๊กเองมีความฝันที่จะไปร่วมแข่งขันในรายการระดับชิงแชมป์โลก และระดับ Olympic Games
![](https://www.ssat.or.th/wp-content/uploads/2023/12/IMG_8784-540x720.jpeg)
![](https://www.ssat.or.th/wp-content/uploads/2023/12/IMG_8782-1228x720.jpeg)
![](https://www.ssat.or.th/wp-content/uploads/2024/04/IMG_8783-1273x720.jpeg)